A Doctor of African Cultures (Hausa)

Monday, December 31, 2018

Tubalan Iskoki a Ginin Littafin Ruwan Bagaja

December 31, 2018 0


Nazarin hikimomin al’adun Hausawa da harshensu kullum sai ƙara bunƙasa yake yi saboda irin ƙoƙarin da masana da ɗaliban Hausa ke yi na rayar da su. Adabi kuwa, rumbu ne da ake hango rayuwar kowace irin al’umma da iri-iren abubuwan da take cuɗanya da su a rayuwarta. Saboda haka, dangantaka tsakanin al’ada da adabi, aba ce mai ƙarfin gaske, tamkar harshe ne da haƙori. Masana sun tabbatar da cewa al’ummar Hausawa sun daɗe suna hulɗa da iskoki, kuma hulɗar, ta samo asali ne tun lokacin da suke cikin addininsu na gargajiya. Maƙasudin wannan muƙala shi ne hango wani babban gurbi a cikin al’adar Bahaushe, wato yadda iskoki suka mamaye tunanin Bahaushe, har aka wayi gari, da wuya ya faɗi, ko ya rubuta, wata fasaha ko hikima, ba tare da ya saka iskoki a ciki ba. Hasali ma, saka iskokin shi ke haskaka fasahar da ya rubuta, kamar yadda littafin Ruwan Bagaja zai tabbatar.

Sunday, December 30, 2018

Al’adar Roƙon Ruwa A Ƙasar Gobir: Daga Riwayar Bakandamiyar Malam Muhammad Umar Kwaren-Gamba

December 30, 2018 0

Ƙasar Gobir wani yanki ne daga cikin garuruwan Hausawa na asali. Garuruwan Hausawa na asali nan ake samun Hausawa na asali waɗanda yanayin rayuwarsu da al’adunsu suka yi daidai da yadda Hausawa ke gudanar da su. Al’adar roƙon ruwa tana daga cikin al’adun da suka maƙale wa rayuwar Hausawa har bayan da Musulunci ya yi tasiri ga rayuwar tasu. Maƙasudin wannan takarda shi ne fito da yadda Gobirawa ke gudanar da wannan al’adar, ta bakin Malam Muhammad Umar Kwren-Gamba, daga Bakandamiyarsa.

Adabin RuƘiyya A Goshin Ƙarni Na Ashirin Da Ɗaya

December 30, 2018 0‘Ruƙiyya’ asalin kalmar  daga Larabci ne ‘Ruƙyah’ amma Hausawa suka mayar da ita ‘Ruƙiyya’. Bisa ga haka, za a ci gaba da amfani da kalmar Ruƙiyya a wannan muƙala. Ruƙiyya wata hanya ce ta samun waraka daga rashin lafiya musamman wadda ta shafi cutar iskoki. Duk da kasancewar ruƙiyya ta samo asali tun daga Mazon Allah (SAW), amma a ƙasar Hausa da maƙwabtanta, sha’anin ruƙiyya ya zama kamar wani sabon abu. A goshin ƙarni na ashirin da ɗaya, farkon shigowar ruƙiyya an samu saɓani da zanga-zanga na halaccin ta, daga ɓangarorin malaman addinin Musulunci. Malaman Ƙungiyar Izala su suka karɓi ruƙiyya da aiwatar da ita bisa ga tsarin da ta zo...

Friday, December 28, 2018

Tasirin Fina-finai A Kan Al’adun Hausawa: Keɓaɓɓen Nazari a Kan Wasu Ɗabi’u Na Musamman a Cikin Fina-finan Hausa

December 28, 2018 0


An daɗe ana amfani da wasannin kwaikwayo wajen isar da saƙwanni ga al’ummar Hausawa. Saƙwannin sun shafi ilimantarwa da faɗakarwa da nishaɗantarwa. Kuma suna yin tasiri a cikin rayuwar al’umma. Wasannin da ake shiryawa ba su tsaya kan jigogin da aka gina su sun daidaita ba. Hakan na faruwa ne sakamakon kwaikwayon al’adun wasu al’umomi da suka haɗa da Turawa, da Indiyawa da sauransu. Hakan ta kai ga wasu manazarta na kallon cewa, batun maganar fina-finan Hausa suna wakiltar al’adun Hausawa sai dai a kitse da ƙwarƙwa kawai. Lokuta da dama ma ana ganin cewa, idan aka cire harshen da ake amfani da shi cikin fina-finan (Hausa), to ba su da

The Jinn, Women Vulnerabilities and The Act of Healings In The Hausa Communities Of 21st Century

December 28, 2018 0

Prior studies indicate the Hausas belief on the existence of jinn as well as their spiritual effects on humanity. Yet, researches on the relationship between various women’s vulnerabilities and jinn are lacking. That is, especially, as women are mostly the victims of jinn. Hence, a significant percentage of women’s vulnerabilities have to do with jinn. These include physical, medical, psychological and, sometimes, even social tribulations. However, the most prominent acts of healings among the Hausas are the girka cult and the ruqya (exorcism). Of the two, the former is the most primitive and has.....

Traces of Supernatural in Hausa Oral Songs: A Special Reference to Dr. Mamman shata

December 28, 2018 0

  The history of Africa is full of magic and supernatural activities. However, in all the sections of Hausa performing arts, oral songs are the most exalted arts that dominate many folkloric activities
and control very great significant aspects of religious, political and socio-cultural consciousness in the Hausa community. The singers employ different methods and techniques of injecting poetic ideas into the minds of audience. The songs are sung with either melancholic, charming, or tranquil expressions so that their content messages are of deep impact to listeners. Therefore, the songs are entertaining, charming, educating or touching. In the struggle to create an attractive method or style,the use of supernatural is traced, which this paper intends to demonstrate. It is discovered that 

Hoton Waibuwar Hausawa A Cikin Waƙoƙin Mamman Shata

December 28, 2018 0

Yakubu Aliyu GOBIR

Abu-Ubaida SANI

Tsakure:

Masana da manazarta sun tafi kan cewa, daga cikin adabin al’umma (na baka ko rubutacce), mutum na iya fahimtar salon rayuwar al’ummar na gaba ɗaya. Wannan ya haɗa da tunaninsu da imaninsu da fahimtarsu da al’adunsu da tsarin zamantakewa da sauransu. Mawaƙa na taka muhimmiyar rawa wurin fito da tunanin al’umma. A bisa wannan zaren tunani ne wannan takardar ta ginu, inda take ƙoƙarin hango waibuwar Hausawa daga bakin Mamman Shata. Shata yakan danganta mutum da