A Doctor of African Cultures (Hausa)

Sunday, January 13, 2019

Da Abinmu Aka Gan Mu...: Darussan Haɗin Kai Daga Al’adun Hausawa

January 13, 2019 0 Historians as well as anthropologist affirm that the Hausas were living a life of mutual co-existence and assisting of one another. They help one another on matters concerning ceremonies, i.e. marriage and birth ceremonies, as well as condolence i.e. for death and/or any situation of depression. However, the cooperative practices amongst the Hausas include; eating together, teamwork and settling scores between individuals among host of others. An interesting phenomenon lies on the way younger ones are brought up with the orientation of mutuality. The younger ones eat, play as well as listen to folklores together. More so, any adult corrects whichever wrong they might do during these affairs. This had made the orientation of younger ones an easy task for the Hausas belief that, ‘the child….

Najasa A Mahad’in Maganin Iska

January 13, 2019 0Nazarin hikimomin al’adun Hausawa da harshensu a kullum ƙara bunƙasa yake yi.  Lamarin iskoki abu ne da ya mamaye al’adun Bahaushe a rayuwarsa. Bahaushe na ganin iskoki wasu halittu ne masu ƙima da daraja ta musamman, da jin cewa suna iya cuta masa a rayuwa. A tunaninsa, cutukan da iskoki ke haddasawa su ne manyan cutuka, domin suna naƙasa rayuwa kuma suna da wuyar magani. Duk da samun wayewar kai da bunƙasar kimiyyar zamani, Bahaushe bai yarda akwai maganin iskoki a asibitocin nasara ba, ya fi son ya tunkari matsalar a Bahaushiyar al’ada. Najasa na ɗaya daga cikin hanyoyin al’ada da Bahaushe ke bi wajen warkar da cutar iskoki. Nazarin yadda Bahaushe ke amfani da najasa wajen sarrafa maganin iska shi ne maƙasudin wannan muƙalar.

Friday, January 11, 2019

Namijin Dare: Hulɗar Soyayya Tsakanin Ɗan Adam Da Iska

January 11, 2019 0Al’ummar Hausawa sun daɗe suna hulɗa da iskoki. Tarihi ya nuna wannan hulɗa ta samo asali ne tun lokacin da suke cikin addininsu na gargajiya. Bincike a kan addinin Bahaushe na gargajiya ya samu karɓuwa sosai ga masana al’adun Hausawa. A yau, goshin ƙarni na ashirin da ɗaya Hausawa sun buɗe wani sabon shafi na hulɗa da iskoki. A da, ’yan bori da bokaye da malaman tsibbu su ke cin karensu ba babbaka a kan sha’anin hulɗa da iskoki. Yanzu an sami rukunin wasu malaman addini da suke hulɗa da iskoki ta hanyar ruƙiyya[1], domin warkar da cututtukan da…